Bayanin HIPAA

Teburin Abubuwan Ciki

1. HIPAA- Dokokin Sirri 

2. Abubuwan Da Aka Rufa

3. Masu sarrafa bayanai da masu sarrafa bayanai

4. Halatta Amfani da Bayyanawa.

5. HIPAA – Tsarin Tsaro

6. Wane Bayani ne Aka Kare?

7. Ta yaya ake Kariyar wannan Bayanin?

8. Menene Hakki Dokar Keɓantawa Ya Ba Ni Game da Bayanan Lafiyata?

9. Tuntuɓi mu


1. HIPAA – Dokokin Sirri.

Dokar Canjin Inshorar Lafiya da Lantarki ta 1996 (HIPAA) doka ce ta tarayya da ke buƙatar ƙirƙirar ƙa'idodin ƙasa don kare mahimman bayanan lafiyar majiyyaci daga bayyana ba tare da izini ko sanin majiyyaci ba. Ma'aikatar Kiwon Lafiya ta Amurka da Sabis na Jama'a (HHS) ta ba da sanarwar HIPAA Dokar Sirri don aiwatar da buƙatun HIPAA. The HIPAA Dokokin tsaro suna kare ɓangaren bayanan da Dokar Sirri ta rufe. Ka'idodin Dokokin Sirri suna magana game da amfani da bayyana bayanan lafiyar mutum (wanda aka sani da bayanan lafiya mai kariya ko PHI) ta ƙungiyoyin da ke ƙarƙashin Dokar Sirri. Wadannan mutane da kungiyoyi ana kiran su "halayen da aka rufe".


2. Abubuwan da aka Rufe.

Nau'o'in mutane da ƙungiyoyi masu zuwa suna ƙarƙashin Dokokin Sirri kuma ana ɗaukar abubuwan da aka rufe:

Masu ba da lafiya: Kowane mai ba da lafiya, ba tare da la'akari da girman aikin ba, wanda ke watsa bayanan lafiya ta hanyar lantarki dangane da Platform ɗin mu a Cruz Médika. 

Waɗannan ayyukan sun haɗa da:

o Shawarwari

o Tambayoyi

o Buƙatun ba da izini

o Sauran ma'amaloli waɗanda muka kafa ma'auni a ƙarƙashin HIPAA Dokokin Kasuwanci.

Shirye-shiryen lafiya:

Shirye-shiryen lafiya sun haɗa da:

o Lafiya, da masu inshorar magani

o Kungiyoyin kula da lafiya (HMOs)

o Medicare, Medicaid, Medicare + Choice, da Medicare kari masu inshorar

o Masu inshorar kulawa na dogon lokaci (ban da manufofin ƙayyadaddun lamurra na gida)

o Tsare-tsaren kiwon lafiya na ƙungiyar da ma'aikata ke ɗaukar nauyi

o tsare-tsaren kiwon lafiya na gwamnati da coci

o Tsare-tsaren lafiya na ma'aikata da yawa

Bambanci: 

Tsare-tsaren kiwon lafiya na rukuni tare da kasa da mahalarta 50 wanda mai aiki ne kawai wanda ya kafa kuma ya kiyaye shirin ba abin rufe fuska bane.

• Gidajen share fage na kiwon lafiya: Ƙungiyoyin da ke sarrafa bayanan da ba daidai ba da suka karɓa daga wani mahaluƙi zuwa ma'auni (watau daidaitaccen tsari ko abun ciki na bayanai), ko akasin haka. A mafi yawan lokuta, gidajen share fage na kiwon lafiya za su sami bayanan kiwon lafiya da za a iya gane su kawai lokacin da suke ba da waɗannan ayyukan sarrafa ga tsarin kiwon lafiya ko mai ba da lafiya a matsayin abokin kasuwanci.

Abokan kasuwanci: Mutum ko ƙungiya (banda memba na ma'aikata da aka rufe) ta amfani da ko bayyana bayanan lafiya daban-daban don yin ko samar da ayyuka, ayyuka, ko ayyuka don abin da aka rufe. Waɗannan ayyuka, ayyuka, ko ayyuka sun haɗa da:

o Da'awar sarrafawa

o Binciken bayanai

o Binciken amfani

o Biyan kuɗi


3. Masu sarrafa bayanai da masu sarrafa bayanai.

Sabbin dokokin suna buƙatar duka masu sarrafa bayanai (kamar Cruz Médika) da masu sarrafa bayanai (abokan haɗin gwiwa da kamfanonin samar da kiwon lafiya) don sabunta hanyoyin su da fasaha don saduwa da ƙayyadaddun buƙatun. Mu ne masu sarrafa bayanai na bayanan da suka danganci mai amfani. Mai sarrafa bayanai shine mutum ko kungiya da ke tantance menene bayanan da aka ciro, menene manufar amfani da shi da kuma wanda aka yarda ya sarrafa bayanan. GDPR yana ƙara alhakin da muke da shi na sanar da masu amfani da mambobi game da yadda ake amfani da bayanan su da kuma ta wa.


4. Halatta Amfani da Bayyanawa.

Doka ta ba da izini, amma ba ta buƙatar, abin rufe fuska don amfani da bayyana PHI, ba tare da izinin mutum ba, don dalilai ko yanayi masu zuwa:

Bayyanawa ga mutum (idan ana buƙatar bayanin don samun dama ko lissafin abubuwan bayyanawa, dole ne ƙungiyar ta bayyana wa mutum)

• Jiyya, biyan kuɗi, da ayyukan kula da lafiya

Damar yarda ko ƙin bayyanawa na PHI

o Wani mahaluƙi na iya samun izini na yau da kullun ta hanyar tambayar mutum kai tsaye, ko kuma ta yanayin da ke ba wa mutumin damar yarda, yarda, ko abu a sarari.

• Lamarin da aka yarda da amfani da bayyanawa

Ƙayyadadden ƙayyadaddun bayanai don bincike, lafiyar jama'a, ko ayyukan kula da lafiya

• Sha'awar jama'a da ayyukan fa'ida-Dokar Sirri ta ba da izinin amfani da bayyana PHI, ba tare da izini ko izini na mutum ba, don dalilai na fifiko 12 na ƙasa: gami da:

a. Lokacin da doka ta buƙata

b. Ayyukan kiwon lafiyar jama'a

c. Wadanda aka zagi ko sakaci ko tashin hankalin gida

d. Ayyukan kula da lafiya

e. Ayyukan shari'a da gudanarwa

f. Tabbatar da doka

g. Ayyuka (kamar tantancewa) game da matattu

h. Kyautar gabobi, ido, ko nama

i. Bincike, ƙarƙashin wasu yanayi

j. Don hana ko rage mummunar barazana ga lafiya ko aminci

k. Muhimman ayyuka na gwamnati

l. Ladan ma'aikata


5. HIPAA – Tsarin Tsaro.

Yayin da HIPAA Dokokin Keɓantawa suna kiyaye PHI, Dokar Tsaro tana kare ɓangaren bayanan da Dokar Sirri ta rufe. Wannan juzu'in duk bayanan kiwon lafiya ne da ake iya ganewa daban-daban da abin rufe fuska ke ƙirƙira, karɓa, kulawa, ko watsawa ta hanyar lantarki. Ana kiran wannan bayanin bayanan lafiyar lafiyar lantarki, ko e-PHI. Dokar Tsaro ba ta aiki ga PHI da ake yadawa ta baki ko a rubuce.

Don bi da HIPAA - Dokokin Tsaro, duk abubuwan da aka rufe dole ne:

• Tabbatar da sirri, mutunci, da wadatar duk e-PHI

Gano da kiyaye barazanar da ake tsammani ga tsaron bayanan

Kare kariya daga fa'idodin amfani ko bayyanawa waɗanda doka ba ta yarda da su ba

• Tabbatar da yarda da aikinsu

Ya kamata ƙungiyoyin da aka rufe su dogara da ɗabi'un ƙwararru da mafi kyawun hukunci yayin yin la'akari da buƙatun waɗannan amfani da bayyanawa masu izini. Ofishin HHS na 'Yancin Bil'adama ya tilasta HIPAA dokoki, kuma duk korafe-korafe ya kamata a kai rahoto ga ofishin. HIPAA cin zarafi na iya haifar da hukuncin kuɗaɗen farar hula ko na laifi.


6. Wane Bayani ne Aka Kare?.

Muna kare bayanan sirri da aka bayar dangane da tanadin sabis ɗin mu kamar:

• Bayanin likitocin ku, ma'aikatan jinya, da sauran ma'aikatan kiwon lafiya da aka sanya a cikin bayanan likitan ku

Tattaunawar da likitan ku ke yi game da kulawa ko magani tare da ma'aikatan jinya da sauransu

Bayani game da ku a cikin tsarin kwamfuta na mai inshorar lafiyar ku

• Bayanan biyan kuɗi game da ku a asibitin ku

Yawancin sauran bayanan lafiya game da ku waɗanda dole ne su bi waɗannan dokokin ke riƙe

7. Ta yaya ake Kare wannan Bayanin?.

A ƙasa an sanya ma'auni don kare kowane bayanan mai amfani

Dole ne ƙungiyoyin da aka rufe su sanya abubuwan kariya don kare bayanan lafiyar ku kuma tabbatar da cewa ba sa amfani da ko bayyana bayanan lafiyar ku ta hanyar da ba ta dace ba.

Ƙungiyoyin da aka rufe su dole ne su iyakance amfani da bayyanawa zuwa mafi ƙarancin buƙata don cimma manufarsu.

Dole ne ƙungiyoyin da aka rufe su sami hanyoyin da za su iya iyakance wanda zai iya dubawa da samun damar bayanan lafiyar ku tare da aiwatar da shirye-shiryen horarwa ga ma'aikata game da yadda za a kare bayanan lafiyar ku.

• Abokan kasuwanci kuma dole ne su sanya abubuwan kariya don kare bayanan lafiyar ku kuma tabbatar da cewa ba sa amfani da ko bayyana bayanan lafiyar ku ba daidai ba.


8. Menene Hakki Dokar Keɓantawa Ya Ba Ni Game da Bayanan Lafiyata?

Masu inshorar lafiya da masu samarwa waɗanda ke da alaƙa sun yarda su bi haƙƙin ku na: 

• Nemi don gani da samun kwafin bayanan lafiyar ku

• Haƙƙin neman gyara ga bayanin lafiyar ku

• Haƙƙin a sanar da ku yadda za a iya amfani da bayanin lafiyar ku da raba

• Haƙƙin yanke shawara idan kuna son ba da izinin ku kafin a iya amfani da ko raba bayanin lafiyar ku don wasu dalilai, kamar talla.

• Haƙƙin neman abin da aka rufe ya taƙaita yadda ake amfani da ko bayyana bayanan lafiyar ku.

• Samun rahoto kan yaushe da dalilin da yasa aka raba bayanin lafiyar ku don wasu dalilai

Idan kun yi imanin ana hana ku haƙƙoƙinku ko kuma ba a kiyaye bayanan lafiyar ku ba, kuna iya

o Shigar da ƙararraki tare da mai baka ko mai inshorar lafiya

o Shigar da ƙara zuwa HHS

Ya kamata ku san waɗannan muhimman haƙƙoƙi, waɗanda ke taimaka muku kare bayanan lafiyar ku.

Kuna iya tambayar mai ba ku ko mai inshorar lafiya tambayoyi game da haƙƙin ku.


9. Saduwa damu.

Don aiko mana da tambayoyinku, tsokaci, ko korafi ko karɓar sadarwa daga gare mu ta hanyar imel ta amfani da mu info@Cruzmedika.com.com. 

(Tsarin 1 ga Janairu, 2023)